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1:0 MADHUMUNI YA MAFUNZO

J KUELEWA JUKUMU LA TUME [REKEBU] LA USIMAMIZI WA MASUALA
YA RASILIMALI WATU KATIKA UTUMISHI WA UMMA

J KUWA NA UELEWA WA PAMOJA KWA NINI TUME INAKAGUA
RASILIMALI WATU

d MIPAKA YA TUME KATIKA UKAGUZI WA RASILIMALI WATU [TOFAUTI
NA KAGUZI ZA TAASISI ZINGINE]

1 DHANA YA UKAGUZI MAALUM NA UKAGUZI WA KAWAIDA




UTANGULIZI

Mada hii inakusudia kuelewa:-
» Mamlaka za Ajira,
» Majukumu ya Mamlaka za Ajira,

» Utaratibu wa Ajira mpya, upandishwaji vyeo na
kuthibitishwa kazini,

» Hatua zinazokaguliwa katika maeneo ya ajira mpya,
kuthibitisha kazini/cheo na upandishwaji vyeo.



MAJUKUMU YA KISHERIA

Sheria ya Utumishi wa Umma Na:8 ya mwaka 2002 kifungu
Na:6(1)b na 3,4 na 6 kimezipa Mamlaka za ajira Kkuajiri,
Kuthibitisha, Kupandisha Cheo, Kubadilisha cheo/kazi
watumishi wa Umma. Aidha, Marekebisho ya sheria Na:18 ya

mwaka 2007 yalianzisha Sekretarieti ya ajira ambayo pamoja

na majukumu mengine inalo jukumu la kutangaza nafasi za kazi




Utaratibu wa kuajiri watumishi wa umma waliosajiliwa na
Sekretarieti ya ajira unafanywa na waajiri na Mamlaka za
ajira baada ya watumishi hao na kupangiwa vituo vya kazi.
Hata hivyo baadhi ya Taasisi zinapanga watumishi wapya

kwenye vya kazi mfano ni Kada za Afya, Walimu na Mifugo.

Tume huangalia pia uzingatiaji wa taratibu za ajira za




3:0 MAMLAKA ZA AJIRA KATIKA
UTUMISHI WA UMMA

 JADILI
1. Dhana ya Mamlaka za Ajira katika Utumishi wa Umma.

2. Dhana ya:-
- Upandishwaji vyeo kwa watumishi
- Kwa mserereko/Mlundikano

- Utekelezaji wa Miundo mipya ya Utumishi (mwaka
2002) na Marekebishoya Miundo ya Kada mbalimbali

3. Dhana ya kubadilishwa cheo/kazi ndani na nje ya
Muundo.(Kwa kibali maalum/Kulegezewa Masharti)



3:1 Maana ya Mamlaka ya Ajira

Kwa mujibu wa Kifungu cha 3 cha Sheria Na. 8 ya
(2002) na marekebisho Sheria Na. 18 (2007) na
Kanuni za Utumishi wa Umma (2003).

» Mamlaka za Ajira ni chombo, mamlaka au mtu yeyote
aliyepewa nguvu Kisheria juu ya masuala yanayohusu
ajira kwa mtumishi wa Umma.




3:2 Mamlaka za Ajira
Kwa mujibu wa Kifungu 5 na 6, Mamlaka za Ajira
1. Rais,

2. Watendaji Wakuu kwenye Wizara, Idara, Zinazojitegemea
na Makatibu Tawala wa Mikoa,

3. Waziri Mwenye dhamana na Serikali za Mitaa,
4. Mamlaka za Serikali za Mitaa,

5. Idara ya Utumishi wa Walimu.




4:0 MAJUKUMU YA MAMLAKA ZA AJIRA

4:0 Kujaza nafasi wazi

Nafasi wazi hutokana na:-

Mtumishi kupandishwa cheo

Kuhama

Kuacha kazi kwa hiari

Kuachishwa kazi kwa manufaa ya Umma
Kufukuzwa kazi

Kustaafu kwa lazima/hiari

Mtumishi kufariki dunia

Kuongezeka kwa majukumu

YVV VYV VYVYVYY




4.1. Ujazaji wa nafasi wazi unasimamiwa na:-

> Sera ya Menejimenti na Ajira,

» Sheria Na. 8 (2002) na marekebisho na Sheria Na. 18
(2007),

» Kanuni za Utumishi (2003),

» Taratibu wa Uendeshaji (2003) na Taratibu za Uendeshaiji
za makundi husika,

» Kanuni za Kudumu (2009),

» Waraka wa Utumishi Na. C/AC.45/257/01/C/99 wa tarehe
12 Mei, 2008 kuhusu utekelezaji wa Sheria Na. 8 ya
mwaka 2002,

» Miundo ya Utumishi ya Kada husika,
» Waraka za Mishahara (kipindi husika).

insedeled



4:1:2 Ujazaji wa nafasi wazi
> Ajira mpya

Kwa mujibu wa Sera ya (2008), Ajira ni kuingia kwa mara ya
kwanza katika Utumishi wa Umma.

» Upandishwaji vyeo

Kwa mujibu wa Sera kupanda kutoka ngazi moja kwenda
kwenye ngazi ya juu yake kikazi kwa mujibu wa Muundo wa
Utumishi husika.

Kwa mujibu wa Kanuni ya 3, (2003), kuteuliwa kutoka
ngazi ya chini kwenda ya juu ambapo mchakato huo
hupelekea kuongezeka kwa mshahara wake.

insendeleg



(1)

(i)

Kubadilishwa cheo/kazi

Kwa mujibu wa Waraka wa Utumishi Na.
C/AC.44/45/01/A/83 wa tarehe 1 Desemba, 2009.

Kumbadilisha kazi

Kumbadilisha mtumishi kutoka kazi moja kwenda kazi
nyingine kwa madhumuni ya kukidhi matilaba ya kazi
(Job satisfaction). Kwa mfano Mwalimu kuwa Afisa
Rasilimali watu.

Kubadilisha cheo

Kumpandisha mtumishi hadhi baada ya kupata sifa
zinazomuwezesha kubadilishwa na kupandishwa hadhi,
kuingia katika muundo wa kitaaluma (kwa mfano
kumpandisha hadhi Afisa Kilimo Msaidizi kuwa Afisa

Kilimo Daraja Il). -> 12



4:1:3 Kuthibitishwa kazini/cheo

> Kazini
* Kanuniya 14(1),
* Atakayeajiriwa kwa mara ya kwanza katika masharti ya

kudumu atakuwa katika kipindi cha matazamio ambacho
kitategemea Muundo wa Utumishi kisichozidi miezi 12.

» Mtumishi asiyekuwa na utumishi wa kuridhisha
ataongezewa Kipindi cha majaribio au kusitishwa ajira yake
(muda wa kuongezwa aelezwe miezi 3 kabla ya Kipindi
chake kukamilika).

13



Kanuni za Kudumu Toleo (2009).

» Mtumishi asipothibitishwa ndani ya miezi 12 baada ya
miezi (3) atamwuliza kwa maandishi Mamlaka ya Ajira.

» Mamlaka ya Ajira inatakiwa ijibu ndani ya miezi 3.

» Cheo

Kanuni ya 16(1) Mtumishi anapopandishwa cheo
anakuwa chini ya matazamio ya miezi 6 ndipo
athibitishwe kwenye cheo husika.




5:0 TARATIBU ZA UTEKELEZAJI WA MAJUKUMU YA
MAMLAKA ZA AJIRA

5:1 Taratibu za kujaza nafasi wazi

4:1:1 Ajira mpya/mbadala
> Kuwepo kwa nafasi wazi na kutengewa fedha,
» Nafasi kuombewa kibali, Nafasi kuidhinishwa,

» Ajira ya ushindani (mchakato huu unaendeshwa na
Sekretarieti za Ajira kwa mujibu wa Sheria No 18 (2007)
(Aidha Katibu wa Sekretarieti ya ajira anaweza
kukasimu madaraka hayo kwa watendaji wakuu au
Mamlaka za Serikali za Mitaa kuendesha mchakato wa

ajira. Sheria ya Marekebisho sheria mbalimbali Na 2 ya
mwaka 2013)

» Kukamilisha ajira.

Baada ya kukamilisha ajira mtumishi anatakiwa
athibitishwe kazini ndani ya miezi 12.



5:1:2 Kupandishwa cheo
» Kuwepo kwa nafasi zilizotengewa fedha,

» Mapendekezo (Kifungu cha 6 A(3) cha marekebisho ya
Sheria).

UPANDISHWAJI VYEO
5:1;3 Dhana ya upandishwaji vyeo

Kifungu 4.4 cha Sera ya Menejimenti na Ajira katika Utumishi
wa Umma (Septemba, 2008) kupanda daraja/cheo ina
maanisha kupanda kutoka ngazi moja kwenda kwenye ngazi

ya juu yake kikazi kwa mujibu wa muundo wa Utumishi
husika.

insedeled



UKAGUZI KATIKA ENEO LA UPANDISHWAJI VYEO

Kanuni za Utumishi wa Umma za mwaka (2003),
kupandishwa cheo ni kuteuliwa kutoka daraja la chini
kwenda juu zaidi, ambapo mchakato huu hupelekea
kuongezeka kwa mshahara wa mtumishi aliyepandishwa
cheo.




HATUA  ZINAZOKAGULIWA KATIKA ENEO LA
UPANDISHWAJI VYEO

Hatua Kuchunguza/kipimo (Enquiry) Ushahidi (Evidence)

Nafasi kutengewa fedha |kama ya watumishi Nakala ya lkama
iliyoidhinishwa na OR -
MUU.

Mamlaka ya ajira kuandaa *Majina kuwemo katika lkama +|[kama ya Utumishi

mapendekezo ya kupandishwa ‘Mapendekezo kuzingatia Tange +Tange ya watumishina

vyeo +*Kama kuna kigezo cha utendaji kazi mapendekezo.

(OPRAS) *Mapendekezo ya

kupandisha vyeo.

Kama anayepandishwa anastahili | Aliyepandishwa kukidhi sifa za kimuundo | Muundo wa Utumishi.
“Academic Qualifications” na uzoefu.

Kama aliyepandishwa alikuwemo *Kama mapendekezo yalipitishwa na ‘Muhtasari wa

katika mapendekezo Bodi/Kamati ya Ajira. Bodi/Kamati ya Ajira
*Kama walioidhinishwa kupandishwa *Barua za kupandishwa
walipata barua Vyeo

Kama marekebisho ya mshahara *Kama aliyepewa barua ya cheo *Barua ya kupandishwa

yalifanyika alikubalicheo cheo.
slwapo mtumishi aliyekubali cheo «Payroll ya kipindi husika

alirekebishiwa mshahara




UKAGUZI KATIKA MAENDELEO YA MTUMISHI

Dhana ya maendeleo ya utumishi

Kwa mujibu wa Sera ya menejimenti na ajira katika
Utumishi wa Umma, Toleo Na. 2 la 2008.

Maendeleo ya Mtumishi (mafunzo) yanahusisha
kumwendeleza mtumishi  kitaaluma (career
development)) kama ilivyoanishwa katika Kanuni
G.2 ya Kanuni za kuduma za Utumishi wa Umma
Toleo la mwaka 2009. Aidha kifungu cha G(7)
kinamtaka kila mwajiri na Mamlaka za Ajira
kuandaa Mpango wa Mafunzo wa Taasisi baada ya




HATUA ZINAZOKAGULIWA KATIKA MAENDELEO YA

MTUMISHI

Na. Hatua Vigezo Ushahidi

1 Maendeleo ya utumishi *Upungufu Taarifa ya
-Kuongezea ujuzi au uchambuzi.
*Kukidhi mabadiliko ya kazi

kwa taasisi
*Taasisi kukidhi mahitaji ya
kimuundo.

2 | Mpango wa mafunzo Idadi ya watumishi walioko | Nakala ya mpango
kwenye mpango wa wa mafunzo
mafunzo.

3 | Bajeti ya mafunzo Pesa zimetengwa kulingana | Nakala ya bajeti.
na watu walioko kwenye
mpango.

4 | Mpango wa utekelezaji Orodha ya watumishi Idadi ya watumishi
iliyoidhinishwa na mwenye | walioko kwenye
Mamlaka (Mkuu wa Taasisi) | mafunzo.
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